General 98 - 02 > 98-02 Talk

ขอคำแนะนำ ฝาสูบโก่ง!! ครับ

(1/10) > >>

aKiRa:
ของผม AC'98 ใช้ V-Tec รุ่นแรก เครื่อง F23 ตัวเก่า A/T ครับ
อาการ โก่งรอบสอง แล้วครับ (เคยโก่งแรก ตอนปี 2003)
ช่างก็เลยแนะนำให้เปลี่นเครื่องครับ อยากถามว่า ลงเครื่องสเปคไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่(เครื่อง+ค่าแรง)
รถเพิ่งติด LPG มาได้ 10 เดือน ครับ(ฝาโก่ง LPG ช่วยได้ (โก่งเร็วขึ้นกว่าปกติ)

เครื่อง F23 ซื้อแถว พระราม3 - อู่ซ่อม ใกล้บ้าน แถว พระราม 2
เท่าที่ผมถามๆมา ช่างบอกว่า (เครื่อง ราวๆ 15000+ ค่าแรง 5000) แต่ช่างเค้าไปเลือกเครื่องที่เชียงกงให้ด้วยน่ะครับ (อู่น้องชายรู้จัก)
ราคานี้ รวมของเหลว (ผมก็ไม่ทราบว่า ของเหลวที่เค้าพูดคืออะไร)

เครื่อง F23 ซื้อแถว เชียงกง สวนหลวง จุฬา - อู่แถว สะพานมัฆวาน
แต่ถามจากลุง(เพื่อนแม่) บอกว่า (เครื่อง 15000+ ค่าแรง 3000) แต่ถ้าต้อง Y สาย กรณีที่ ECU คนละแจ๊คกัน ก็ต้องเพิ่มอีก (ค่า Yสาย 3000)

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับว่า มีอู่ไหนเก่งๆ ร้านเครื่องที่ไหนถูกๆ(สภาพดี) ที่ไหนอีกไหม
และ ถ้าเลือกจากราคาที่ผมกล่าวข้างต้น ควรตัดสินใจทำกับที่ไหน
และ ถ้าเปลี่ยนเครื่องแค่ ท่อนบน มันจะดีไหม (ทราบมาว่า เครื่องแบ่งเป็น ท่อนบน กะท่อนล่าง มีการผ่าเครื่องได้ อันนี้ทราบมาแค่นี้)

น้องชายผมใช้ Ac'92 ตาเพชร มันไปลง H22a เลยรู้จักกับอู่
ทีนี้ผมถามว่า ลง H22a ดีไหม มันบอกว่า ไม่ดี แพง + ต้องเปลี่ยนส่วนอื่นเยอะ งบบานปลาย (ต้องปรับแต่งตัวรถอีกเยอะ เพื่อให้รับกะเครื่องแรง)

อีกอย่าง การเปลี่ยนหม้อน้ำทองเหลือง ช่วยลดความร้อนในการสันดาป ได้แค่ไหนครับ (มีส่วนอื่นช่วยลด(โลกร้อน)ความร้อนในเครื่อง ได้ไหมครับ)

เด๋วตอนต่อไป จะเล่าว่า โก่งได้ไง อาการเกิดจากอะไร ตอนนี้ขอคำแนะนำเพราะอยากใช้รถแล้วครับ จอดมา จะอาทิตย์นึงละ

Dr.Know:

อิอิ ไม่ค่อยมีความรู้นะคับ แต่เท่าที่ฟังเค้ามาก็ H23A เลยคับ ข้อดีก็แรงขึ้น แล็กก็เป็นไฟฟ้า อารายประมาณนี้ ราคา + วางเครื่อง + ค่าแรงก็ 50000-60000 บาท

ที่รู้จักก็อู่พี่เพลิน อยู่แถว มีนบุรี ซ.1[อู่นี้เค้าเก๋า ถนัดวางเครื่องเลยทีเดียว และรับเฉพาะฮอนด้าอะคับ] หรือจะโทรปรึกษาคนที่วางเครื่องมาแล้วอย่าง ป๋า ake Space หรือ ป๋าใช้ ก็ได้คับ

ส่วนเบอร์โทรพี่เพลิน 081-735-1273 ลองโทรไปคุยก่อนก็ได้คับ ที่รู้มามีรับประกันเครื่องด้วยนะคับ monkey82 monkey82

ส่วนเรื่องอื่นรอกูรู คับ  monkey40 monkey40

aKiRa:
ตามพี่ rep ด้านบน ขอบคุณครับ
จะถามต่อว่า H23a ลงแล้วต้องปรับอะไรเพิ่มบ้าง(ส่วนที่จำเป็น) ราคาโดยประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ ทำกี่วันเสร็จ ครับ

ว่ากันต่อ ว่าโก่งได้อย่างไร ?

ก่อนอื่นต้องบอกว่า   ความร้อนเครื่อง สำคัญมาก(ที่สุด)  รวมไปถึง  น้ำในหม้อน้ำ  +  น้ำมันเครื่อง  (เช็คบ่อยๆครับ อาการตามมา คือ เครื่องเสีย จากการขี้เกียจเปิดฝาหม้อน้ำตรวจดู)
น้ำ ลิตรนึง 10กว่าบาท   แต่ทำให้ไม่ต้องเสียค่าเปลี่ยนเครื่อง 2หมื่น กว่าๆ นะครับ

ครั้งแรก ปี 2003 ขับไปอยู่ดีดี แอร์ไม่เย็น แต่ความไม่ประสา นึกว่า แอร์เจ๊ง ไม่ได้ดู เข็มวัดอุณหภูมิเครื่อง สรุป ฝาโก่ง ฝาน้ำมันเครื่องเด้งออกมา ตอนสตาร์ท (ช่างบ้านนอกหวังดี มาดูให้)
มันควันขึ้น รู้ตัวตอนถึงที่หมายแล้ว เพิ่งจะเอะใจ มีคนแถวนั้น (ฉะเชิงเทรา) มาดูฝาใต้กระโปรงรถให้ (ต๊าย ~ เค้าดูใต้กระโปรงน้องสาวป๋ม) แล้วบอกให้ดับเครื่อง แล้วก็จับๆดูโน่นนี่
(เค้าจับใต้กระโปรงด้วยหล่ะ ~)   แล้วบอกว่า "ลองสตาร์ทซิ"

สิ้นเสียง "สตาร์ท ดูซิ" ผมก็บิดกุญแจทันที "ชึ๊ด ๆ "

"ปั้ง !!!!!!!"

ตกใจมาก "เสียงไรว๊ะ !!! "

เดินไปหน้ารถ ผู้หวังดี ที่มาดูเครื่องให้ ก้มๆ หน้ารถ ขลุกๆๆ

หยิบ "ฝากลมๆ ดำๆ"  มาให้ดู บอกว่า มันระเบิด (มันคือฝาน้ำมันครื่องนั่นเอง)

แล้วบอกผมว่า "พี่ โทรเรียกรถยก กลับ กทม. ไปเหอะ เจ๊งแล้วพี่"

ในใจคิด โอ แม่เจ้า~  ซวยละ กรู.....

โทรบอกแม่ แม่บอกว่า อยู่นั่นแหละ เด๋วแม่ถามเพื่อนให้ เอารถยกไปจาก กทม.
ลุงสวดว่า "เมิงขับรถ ไม่ดูความร้อนเครื่องหรอไง ขับยังไงไม่ดู"
ผมบอก "ดูยังไงครับ?"
โดนด่า สารพัด !@$#%&()!)  

วันนั้น ก็ กลับสู่ กทม. โดยรถยก (แหม แอบนั่งในรถ บนรถยกอีกที ดูดีชะมัด)

ประมาณการ อาการเสียตอนนั้น ช่างก็มี 2 ทาง  (ศูนย์ ฮอนด้า บางนา ครับ) ตรงอุดมสุข (แหม รถใหม่นี่เนาะ เข้าศูนย์ตลอด)
1.ปาดฝาสูบ ค่าแรง 30000
2.เปลี่นยเครื่อง  100000 ขึ้นไป

แม่ (คนจ่ายตัง) ก็เลือก ปาดฝาสิครับ (เชื่อมือ ช่างศูนย์ด้วย)

!!!! ท่านที่ปาดฝาสูบ พึงท่องไว้  เครื่องของคุณจะร้อนกว่าเครื่องทั่วไป และฝาสูบจะโก่งอีกรอบ (เมื่อไหร่น่ะอีกเรื่อง)
หมั่นเช็ค หม้อน้ำ และ น้ำมันเครื่อง บ่อยๆ ถ้าเครื่องเคยปาดมา เพราะว่า การปาดไม่เรียบร้อย (โอกาสมี)
น้ำมันเครือ่ง และน้ำหม้อน้ำ จะหายไวกว่าปกติ มากๆ

อาการฝาสูบโก่ง นั้น จะเกิดขึ้นแบบ ค่อยๆโก่ง

เริ่มแรก จะโก่งน้อย เครื่องจะไม่ร้อนมาก  (สิ่งที่ฟ้องคือ  น้ำในหม้อน้ำ จะหมดเร็วมาก)  หมั่นสังเกต และให้ช่างเช็คแต่เนิ่นๆ
(มีท่านนึงในเวปบอร์ดไหนม่ารุ   บอกว่า ควรติด เข็มวัดอุณหภูมิน้ำ ในหม้อน้ำ เพื่อการสังเกตอาการผิดปกติ ได้เร็วขึ้น)

noomkorat @ pscc:
ข้อย้ายมาที่นี้ดีกว่าครับ....จะได้คำตอบเร็วและถูกห้องครับ monkey46

เล็ก_พระประแดง_Blue_Mafia_*:

--- อ้างจาก: หนุ่มโคราชา ที่ 02 ก.ค. 2009, 10:28:41 ---ข้อย้ายมาที่นี้ดีกว่าครับ....จะได้คำตอบเร็วและถูกห้องครับ monkey46

--- End quote ---

ดีครับ พี่ ผมว่าพี่ย้ายมาอยู่กรุงเทพ ดีกว่าครับ monkey23

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version